ข้อมูลเทศบาล
![นางกัลยา มีรักษ์ - ปลัดเทศบาลตำบลป่าป้อง โทรศัพท์ : 08 6916 7493](img_update/about/m2_s.jpg)
นางกัลยา มีรักษ์
ปลัดเทศบาลตำบลป่าป้อง โทรศัพท์ : 08 6916 7493
ข่าวประชาสัมพันธ์
วันรักต้นไม้ประชาปีของชาติ
- 20 ตุลาคม 2565
- อ่าน 102 ครั้ง
![](news/img/news_1_1761.jpg)
21 ตุลาคมของทุกปี เป็นวันรักต้นไม้แห่งชาติ หรือ "วันรักต้นไม้ประจำปีของชาติ" (National Annual Tree Care Day) ถือกำเนิดขึ้นจากแรงปณิธานของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี หรือสมเด็จย่า ที่ทรงให้ความสำคัญการบำรุงรักษาต้นไม้และต้องการฟื้นฟูความสมดุลของ ธรรมชาติ โดยพระองค์ทรงปลูกและบำรุงรักษาต้นไม้ด้วยพระองค์เองมาตลอดพระชนม์ชีพ ซึ่งวัตถุประสงค์หลักของวันนี้ ก็เพื่อบำรุงและรักษาต้นไม้ที่ปลูกไว้ให้เติบโตแข็งแรงให้เจริญงอกงาม เพื่อช่วยลดปัญหาภาวะโลกร้อน